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1. UTANGULIZI  

Ardhi ni rasilimali ya msingi katika kuleta maisha bora kwa kila Mtanzania kwani ni 

muhimili wa maisha ya wananchi walio wengi hususan waishio vijijini. Ardhi 

ikipangwa, kupimwa, kumilikishwa na kutumika ipasavyo ni muhimu kwa maendeleo 

ya kiuchumi, kuwepo kwa usalama wa chakula na mtaji muhimu katika kuondoa 

umasikini. Hivyo, tija itokanayo na rasilimali ardhi inaweza kuongezwa kwa kuandaa 

na kutekeleza mipango ya matumizi ya ardhi. 

Mipango ya matumizi ya ardhi huwezesha jamii kufanya maamuzi na kutafsiri 

malengo mahususi ili kupata maendelo endelevu. Misingi muhimu katika hili ni  (a) 

Kuimarisha taasisi na mbinu za uratibu (b) Kuboresha na kuimarisha mifumo ya 

usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi na (c) Kuweka utaratibu ili kuwezesha 

ushirikishwaji na ushiriki wa wananchi katika ngazi mbali mbali. Upangaji wa 

matumizi ya ardhi unatoa mwongozo wa jumla wa usimamizi wa rasilimali  ardhi  na 

kuweka uhusiano mpana baina ya mifumo ya asili, ya kijamii na kiuchumi katika  

uzalishaji. Upangaji wa matumizi ya ardhi kwa ushirikishwaji unazingatia uchambuzi, 

majadiliano na utoaji wa maamuzi katika jamii na sekta mbalimbali. 

Moja ya malengo ya jumla ya upangaji wa matumizi ya ardhi ni kuhahikisha 

kunakuwepo na matumizi bora ya rasilimali za ardhi ambazo haziongezeki. Hili 

linaweza kufanikiwa kwa kuwepo kwa taasisi zilizo imara na njia madhubuti za 

uratibu ambazo zitajenga utaratibu wa mawasiliano yatakayowezesha uhusishwaji na 

ushiriki wa wananchi katika ngazi za chini. Uratibu miongoni mwa sekta 

zinazohusiana na masuala ya ardhi ni muhimu kutokana na kuongezeka kwa  mahitaji 

ya kusimamia matumizi ya rasilimali ardhi na kuongezeka kwa ufahamu kwamba 

matatizo ya usimamizi wa matumizi ya ardhi hupatiwa ufumbuzi kwa njia ya 

ushirikishwaji. 

Pia, ili kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Taasisi za 

Serikali, Asasi za Kiraia na Wadau wengine wanaojihusisha na upangaji wa matumizi 

ya ardhi nchini, Sheria ya Upangaji Matumizi ya Ardhi Namba 6 ya Mwaka 2007 
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inatambua dhana ya ushirikishwaji katika upangaji, upimaji, umilikishwaji na 

usimamizi wa matumizi ya ardhi kwa kuunda Mamlaka za Upangaji katika ngazi ya 

Taifa, Wilaya, Vijiji na mamlaka yoyote itakayoteuliwa na Waziri kuwa mamlaka ya 

upangaji. Hata hivyo, kutokuwepo kwa uratibu wa kutosha baina ya sekta 

zinazohusiana na ardhi katika kusimamia kazi za upangaji wa matumizi ya ardhi; 

uelewa mdogo wa wananchi na kutofahamu sheria za ardhi, na miongozo ya 

upangaji matumizi ya ardhi kama vile Sheria ya Ardhi Namba 4 ya Mwaka 1999, 

Sheria ya Ardhi ya Vijiji Namba 5 ya Mwaka 1999, Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya 

Ardhi Namba 2 ya Mwaka 2002 na Sheria ya Upangaji wa Matumizi ya Ardhi Namba 6 

ya Mwaka 2007 kulichangia kuwepo kwa hitaji la kufanyika kwa mkutano wa wadau 

ili kujadili changamoto hizi na kuzipatia ufumbuzi wa kudumu.  

2. CHIMBUKO LA MKAKATI 

Chimbuko la Mkakati huu ni utekelezaji wa sheria za Ardhi ambazo zimetokana na 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995. Sera hii imeweka misingi ya upangaji, 

utekelezaji na usimamizi wa matumizi ya ardhi wenye lengo la kuimarisha miliki za 

ardhi, kuwezesha matumizi endelevu ya rasimali zilizo juu ya ardhi kwa ajili ya 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  

Sera zingine ambazo zinatoa misingi ya usimamizi endelevu wa rasilimali ardhi na 

mazingira ni pamoja na Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 1997 na Sera ya 

Maendeleo ya Makazi ya Mwaka 2000. Vilevile, Sera ya Madini, Sera ya 

Wanyamapori, Sera ya Uvivu, Sera ya Kilimo na Sera ya Nishati zimefanyiwa 

marekebisho ili kuongeza msisitizo kuhusu ardhi na usimamizi wa mazingira, kupata 

ufumbuzi wa tatizo la uhamiaji mijini na kuongeza tija katika kilimo, ufugaji na 

uwekezaji 

Kutokana na kuwepo kwa changamoto mbalimbali ambazo zinakwamisha kuwepo 

kwa ufanisi katika kupanga, kutekeleza na kusimamia mipango ya matumizi ya ardhi 

nchini, Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi kwa Kushirikiana na Asasi za 

Kiraia za Care International-Tanzania, Jumuiko la Maliasili Tanzania na Oxfam 

Tanzania iliandaa Mkutano wa wadau ili kujadili changamoto, kubadilishana uzoefu, 
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kutambua fursa na kupata mapendekezo ya kuongeza ufanisi katika upangaji, 

utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi. Mkutano huo ulifanyika 

tarehe 04-05 Agosti 2016 na kuhudhuriwa na wadau mbalimbali kutoka Wizara na 

Taasisi za Serikali, Mashirika Binafsi, Asasi za Kiraia na baadhi ya Washirika wa 

Maendeleo. Kutokana na Mkutano huo, wadau walipendekeza kuandaliwa kwa 

mkakati wa utekelezaji wenye lengo la kukabiliana na changamoto mbalimbali za 

upangaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi nchini. 

 

3. MALENGO YA MKAKATI 

3.1 LENGO KUU LA MKAKATI 

Lengo kuu la mkakati huu ni kuainisha mikakati ya kukabiliana na changamoto za 

upangaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi nchini 

 

3.2 MALENGO MAHSUSI YA MKAKATI 

Malengo mahsusi ya Mkakati ni kama ifuatavyo; 

3.2.1 Kuimarisha Uratibu na ushirikiano wa Wadau katika upangaji, 

utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi 

Moja ya malengo ya jumla ya upangaji wa matumizi ya ardhi ni kuhahikisha 

kunakuwepo na matumizi bora ya rasilimali za ardhi ambazo haziongezeki. Uratibu 

miongoni mwa sekta zinazohusiana na masuala ya ardhi ni muhimu kutokana na 

kuongezeka kwa mahitaji ya kusimamia matumizi ya rasilimali ardhi na kuongezeka 

kwa ufahamu kwamba matatizo ya usimamizi wa matumizi ya ardhi hupatiwa 

ufumbuzi kwa njia ya ushirikishwaji. Uratibu wa wadau utahusisha ujengewaji wa 

uwezo wadau (mamlaka zote za upangaji) katika maeneo mbalimbali nchini juu ya 

miongozo ya upangaji, utekelezaji na usimamizi wa matumizi ya ardhi 

Wadau wa mipango ya matumizi ya ardhi wataongozwa na Mpango wa Taifa na 

mikakati yake katika kupanga, kutekeleza na kusimamia matumizi ya ardhi nchini.  
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3.2.2 Kuwezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya Ardhi ya Wilaya 25 

na Vijiji 7500 hadi kufikia mwaka 2020 

Mkakati umelenga kuhakikisha kuwa mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya 25 na 

Vijiji 7,500 inakamilishwa hadi kufikia mwaka 2020. Kutokana na kuwepo na kasi 

ndogo ya upangaji matumizi ya ardhi nchini inayosababishwa na uwepo wa rasilimali 

chache, Mkakati huu umelenga kuwashirikisha wadau wote nchini wanaojihushisha 

na upangaji wa matumizi ya ardhi ili waweze kupanga kwa pamoja na kuwa na 

malengo ya pamoja katika upangaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya 

matumizi ya ardhi. Kupitia utambuzi wa wadau uliofanyika na unaoendelea kufanyika, 

malengo ya wadau kitaasisi, maeneo wanayofanyia kazi na fursa walizo nazo 

umefanyika ili kujua mtawanyiko wa upangaji wa matumizi ya ardhi nchini. 

Uchambuzi huu utasaidia katika kuweka mfumo wa kuelekeza rasilimali kwenye 

maeneo mbalimbali nchini baina ya wadau wote.  

Kupitia uratibu wa wadau, Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi itaweza 

kupata takwimu za mipango inayoandaliwa kote nchini na pia kushirikisha wadau ili 

kujumuisha rasilimali walizo nazo ili waweze kupanga matumizi ya ardhi ya vijiji vingi 

kwa wakati mmoja. Vile vile utekelezaji wa Mkakati huu utachangia juhudi za Serikali 

kuhakikisha kuwa Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi 2013 – 2033 unazingatiwa 

na kutekelezwa na wadau wote nchini. 

3.2.3 Kukabiliana na Migogoro ya Matumizi ya Ardhi baina ya Watumiaji 

Mbalimbali 

Migogoro ya matumizi ya ardhi imeendelea kuongezeka katika maeneo mbalimbali 

hapa nchini. Upangaji, utekelezaji, usimamizi na ufuatiliaji wa mipango ya matumizi 

ya ardhi utasaidia kuondoa migogoro ya matumizi ya ardhi. Kupitia Mkakati huu, 

mpango wa elimu kwa umma umeandaliwa ambao malengo yake ni kuhakikisha 

kuwa wadau wote hasa wananchi wanapata uelewa wa umuhimu wa mipango ya 

matumizi ya ardhi zikiwemo Sheria zinazosimamia rasilimali za ardhi (mfano Sheria za 

Ardhi, Mazingira, Kilimo, Mifugo, Misitu, Maji na Madini). Ili kupata suluhisho la 
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kudumu la migogoro ya ardhi, Mkakati umelenga kuzihamasiha Taasisi zote za elimu, 

dini na jamii katika ngazi zote na kuhakikisha kuwa masuala ya upangaji, utekelezaji, 

usimamizi na usuluhishi wa migogoro ya ardhi inaingizwa katika Mitaala ya 

kufundishia ili kuwepo na kizazi chenye ufahamu na umuhimu wa kulinda na 

kuheshimu rasilimali ardhi nchini na hivyo kuondokana na migogoro ya matumizi ya 

ardhi  

3.2.4 Kuwezesha Upatikanaji wa Ardhi kwa Ajili ya Uwekezaji Mbalimbali 

Kuandaliwa kwa mipango mingi ya matumizi ya ardhi nchini kutawezesha upatikanaji 

wa ardhi kwa ajili uwekezaji mbalimbali hasa katika sekta ya Kilimo na Viwanda. 

Kupangwa na kutekelezwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi kutawezesha matumizi 

ya ardhi isiyokuwa na migororo kwa ajili ya uwekezaji na hivyo kuimarika kwa sekta 

ya viwanda. Vile vile, utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi utaweka usawa 

wa mahitaji ya uwekezaji na umiliki wa ardhi kwa watumiaji na wawekezaji na hivyo 

kuwepo na usalama wa milki kwa wahusika wote (Wamiliki wa Ardhi).  

 

3.2.5 Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi kwa Kutumia Ardhi 

Kupitia utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi, wananchi huelimishwa juu ya 

njia mbadala za kujiongezea kipato kwa kutambua na kutumia fursa zilizopo katika 

maeneo yao (Physical, natural, institutional, social and human assets). Utambuzi wa 

fursa hizi na mipango kazi ya utekelezaji inazingatia upatikanaji wa ajira mpya za 

kujiongezea kipato kwa wananchi wa maeneo mbalimbali. Vile vile, utoaji wa hati 

miliki za kimila husaidia kuweka usalama wa milki wa wananchi na pia hati hizi 

huweza kutumiwa katika mipango ya kibiashara kwa ajili ya dhamana ya mikopo. 

Ushiriki wa Asasi za Kiraia katika utekelezaji Mkakati huu utawezesha kufanikiwa kwa 

lengo hili kwani Asasi hizi hujishughulisha na masuala mbalimbali yanayohusiana na 

ardhi katika kupunguza umaskini wa wananchi katika maeneo wanayofanyia kazi. 

Hivyo Mkakati huu umelenga katika kupunguza umaskini kwa wananchi kwa 

kubainisha fursa za kujiongezea kipato. 
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3.2.6 Kuweka Mfumo wa Kuwezesha Upatikanaji wa Rasilimali kwa ajili ya 

Kupanga, Kutekeleza na Kusimamia Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi 

Kwa sasa, gharama ya upangaji matumizi ya ardhi kwa kijiji kimoja (hatua ya 1 -4) ni 

kati ya Shilingi Milioni 15 hadi 18 kutegemeana na jiografia ya kijiji na uwepo wa 

migogoro ya ardhi (mipaka na matumizi). Gharama hii kwa kijiji kimoja hupungua 

endapo vijiji vingi katika Wilaya moja vitapangiwa matumizi ya ardhi kwa wakati 

mmoja. 

Vilevile, kutokana na uhaba wa fedha kwa ajili ya kuwezesha upangaji, utekelezaji na 

usimamizi wa mioango ya matumizi ya ardhi nchini, Mkakati huu umeweka utaratibu 

wa uratibun na ushirikiano kifedha na kiutaalamu baina ya wadau mbalimbali katika 

kutekekeza Mpango Kazi wa pamoja. Vile vile, kuanzishwa kwa Mfuko wa Taifa wa 

Upangaji Matumizi ya Ardhi Nchini kutasaidia kuwepo kwa fedha kwa ajili ya kupanga 

na kutekeleza mipango ya matumizi ya arhdi nchini. Mfuko huu utapata fedha kutoka 

Serikalini, Mikutano ya uchangiaji (fund raising events) michango kutoka wadau wa 

matumizi ya ardhi (kama vile Asasi za Kiraia, wakulima, wafugaji n.k) na kutoka 

Wabia wa Maendeleo (Development Partners).  

 

3.2.7 Kuhamasisha Uzingatiaji wa Masuala Mtambuka katika Upangaji, 

Utekelezaji na Usimamizi wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

Utekelezaji wa Mkakati huu utawezesha ushirikishwaji wa wanawake na makundi 

maalum katika jamii kwa lengo la kuwezesha na kuimarisha usalama wa milki. Kupitia 

utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi, uandaaji wa mipango kina ya matumizi 

ya ardhi utasaidia kwa kiasi kikubwa udhibiti wa athari zitokanazo na mabadiliko ya 

tabia nchi na hivyo kusaidia kuhifadhi mazingira ya vyanzo vya maji na misitu.  

4. CHANGAMOTO NA MAPENDEKEZO KUHUSU UPANGAJI, UTEKELEZAJI NA 

USIMAMIZI WA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI NCHINI  

Upangaji wa matumizi ya ardhi nchini huongozwa na miongozo mbalimbali ambayo 

inatolewa na Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi. Miongozo hiyo ni kama 
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vile Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi 2013-2033, Mwongozo wa Upangaji wa 

Matumizi ya Ardhi ya Wilaya wa Mwaka 2006, Mwongozo wa Upangaji wa Matumizi 

ya Ardhi ya Vijiji wa Toleo la 2 la Mwaka 2013 na Kiongozi cha Mwanakijiji Toleo 4 la 

Mwaka 2013.  

Pamoja na kuwepo miongozo hii, upangaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya 

matumizi ya ardhi nchini unakumbana na changamoto mbalimbali zinazokwamisha 

kuwepo kwa mipango iliyo na tija kwa jamii na Taifa kwa ujumla. Kupitia Mkutano wa 

wadau wa Mwezi Agosti 2016, wadau wa upangaji, utekelezaji na usimamizi wa 

mipango ya matumizi ya ardhi waliainisha changamoto na mapendekezo mbalimbali 

kuhusiana na upangaji, utekelezaji na usimamizi wa matumizi ya ardhi nchini.  

Baadhi ya mapendekezo yalilenga kuimarisha uratibu na ushirikiano baina ya sekta 

mbalimbali na kutambua dhana nzima ya upangaji wa matumizi ya ardhi kama njia 

muhimu kupata suluhisho la migogoro ya ardhi na uwekezaji endelevu katika ardhi.  

Changamoto na mapendekezo yaliyotolewa na wadau yameonyeshwa katika Jedwali 

Na. 1. hapa chini 

 

Jedwali Na. 1: Changamoto na Mapendekezo ya Wadau Katika Uandaaji, 

Utekelezaji na Usimamizi wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

Na.  Changamoto Mapendekezo 

1.  Kukinzana kwa sheria mbalimbali 

kunasababisha kugawanywa kwa 

vijiji vilivyoandaliwa mipango ya 

matumizi ya ardhi na kuanzishwa 

kwa vijiji vipya katika maeneo 

yaliyohifadhiwa  

 Kuwepo na uratibu shirikishi ngazi zote kati 

ya TAMISEMI na sekta zingine kuangalia 

ulazima wa kugawa na kuanzisha vijiji 

vipya. 

 Kabla ya kugawa vijiji, lazima kijiji kipimwe 

mipaka na kipangiwe matumizi ya ardhi 

 Vijiji vyenye mipango ya matumizi ya ardhi 

visigawanywe hadi baada ya miaka 10 

baada ya kuandaliwa mpango 

2.  Kutokuwepo kwa uratibu wa Tume irejee na kuiunda upya kamati ya Uratibu 



10 

 

kutosha baina ya serikali, asasi za 

kiraia na wadau wa maendeleo 

katika upangaji, usimamizi na 

utekelezaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi. 

ya Kisekta ya matumizi ya ardhi kwa 

kushirikisha Asasi za Kiraia na Mashirika Binafsi 

Uazishwe utaratibu wa kubainisha na  

kujumuisha kwa pamoja rasilimali fedha, 

utaalam na vitendea kazi kutoka kwa wadau 

kwa ajili ya kuandaa, kutekeleza na kusimamia 

mipango ya matumizi ya ardhi nchini 

Uandaliwe mpango wa kutoa mafunzo kwa 

wakufunzi juu ya mipango ya matumizi ya 

ardhi ili kuwe na utaratibu mmoja wa kuandaa, 

kutekeleza na kusimamia mipango ya matumizi 

ya ardhi pamoja na kuhakikisha makundi yote 

ya jamii yanashirikishwa ipasavyo katika 

maamuzi.  

3.  Ufuatiliaji na tathmini hafifu ya 

utekelezaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi 

Kuweka mfumo wa pamoja wa wadau ili 

kufanya tathmini na ufuatiliaji wa utekelezaji 

wa mipango ya matumizi ya ardhi 

4.  Ushiriki mdogo wa wanawake na 

baadhi ya makundi katika jamii 

kama vile wafugaji na wawindaji 

katika masuala ya upangaji, 

utekelezaji na usimamizi wa 

matumizi ya ardhi kutokana na 

mila na desturi zilizopo katika 

baadhi ya jamii. 

Kuhakikisha na kutoa kipaumbele kwa 

wanawake na makundi mengine yenye ushiriki 

mdogo katika upangaji, utekelezaji na 

usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi 

 

5.  Halmashauri za Wilaya kutumia 

muda mrefu kupitisha sheria 

ndogo za usimamizi wa mipango 

ya matumizi ya ardhi ya vijiji.  

 Mwongozo wa upangaji matumizi ya ardhi 

ubainishe muda wa kupitisha sheria ndogo 

ngazi ya wilaya usiozidi mwezi mmoja 

baada ya kupitishwa na mkutano wa kijiji 

 Kitengo cha Sheria kihusishwe katika hatua 

za upangaji ili aelewe utaratibu uliotumika 

na maudhui ya sheria ndogo 
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zitakazotungwa pamoja na mpango wa 

matumizi ya ardhi kwa ujumla. 

6.  Katika uandaaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi ni vigumu 

kupata eneo la malisho 

linalojitosheleza katika kijiji kimoja 

 Wadau waandae mipango ya matumizi ya 

ardhi ya pamoja pale inapohitajika kufanya 

hivyo (joint land use plans) 

7.  Upangaji wa matumizi ya ardhi 

nchini kutopewa kipaumbele 

katika mipango ya kitaifa na ngazi 

ya halmashauri. 

 Upangaji, utekelezaji na usimamizi wa 

mipango ya matumizi ya ardhi liwe suala la 

kitaifa na lipewe kipaumbele 

 Vyombo vya habari vitumike katika 

kuhamasisha wadau wote (wahisani wa 

manedeleo na asasi za kiraia) kuongeza 

bajeti ya upangaji, upimaji, utekelezaji, 

usimamizi na ufuatiliaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi. 

 Tume iandae mkakati wa uhamasishaji kwa 

viongozi na Watendaji Wakuu wa Mikoa na 

Halmashauri za Wilaya. 

8.  Halmashauri za Wilaya kama 

mamlaka za upangaji kutotenga 

bajeti za kupanga matumizi ya 

ardhi  

OR-TAMISEMI izielekeze Halmashauri za Wilaya 

kutenga bajeti kwa ajili ya kuandaa, kutekeleza 

na kusimamia mipango ya matumizi ya ardhi 

9.  Kuongezeka kwa migogoro ya 

ardhi baina ya watumiaji 

mbalimbali inayotokana na 

kutokuwepo kwa mipango ya 

matumizi ya ardhi na kuhama 

hama kwa wakulima na wafugaji  

 Mipango ya matumizi ya ardhi iandaliwe ili 

kutenga maeneo kwa ajili ya malisho 

pamoja na matumizi mengine na kuweka 

miundombinu muhimu mfano malambo, 

njia za mifugo, majosho nk. 

 Utafiti wa kina ufanyike kutambua mfumo 

mzima wa maisha ya kuhama hama baina 

ya wakulima na wafugaji na kuangalia 

namna/jinsi bora ya kuuboresha mfumo 

huo ili kuchochea kasi ya ukuaji uchumi, 
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kulinda mazingira na bainuwai na kuhifadhi 

mila, desturi na tamaduni 

 Wakulima na wafugaji washauriwe namna 

bora ya kufanya kilimo na ufugaji endelevu 

ili kuendana na mahitaji ya ardhi na 

rasilimali zake 

 Sekta ya madini ishauriwe na izingatie 

matumizi endelevu ya ardhi 

10.  Kasi ndogo ya uandaaji wa 

mipango ya matumizi ya ardhi. 

Kati ya vijiji takribani 12,545 

vilivyopo nchini, ni vijiji 1731 tu 

(hadi kufikia Mei 2017) 

vimeandaliwa mipango ya 

matumizi ya ardhi.  

Uandaliwe mkakati wa wa pamoja kati ya 

Taasisi za Umma na Asasi za Kiraia wa kufikia 

malengo ya kuandaa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya wilaya 25 na vijiji 7500 kati ya mwaka 

2015-2020.  

 

11.  Mipango ya matumizi ya ardhi 

inaandaliwa lakini haitekelezwi. 

 Sheria zinazohusiana na usimamizi wa 

matumizi ya ardhi lazima zitekelezwe 

 Ushirikishwaji wa wananchi na jamii kwa 

ujumla lazima uzingatiwe zaidi ili waelewe 

na waweze kusimamia na kutekeleza 

mipango ya matumizi ya ardhi 

 Wadau waungane pamoja ili kutumia 

rasilimali walizonazo kutekeleza mipango ya 

matumizi ya ardhi. 

12.  Kukosekana kwa kanzidata 

(database) ya mipango ya 

matumizi ya ardhi 

Kuanzisha kanzidata (database) 

itakayoonyesha idadi ya vijiji vyenye mipango 

ya matumizi ya ardhi, hali halisi iliyofikiwa 

(status) na njia ya kubadilishana taarifa za 

mipango ya matumizi ya ardhi baina ya wadau, 

na asasi za kiraia ili kujua walipo na kazi 

wanazofanya  

13.  Tume kutokuwa na ofisi katika Tume iwe na wawakilishi katika kanda zote 
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kanda zote zitakazokuwa na 

jukumu la kusimamia mipango ya 

matumizi ya ardhi 

watakaokuwa na jukumu la kusimamia 

mipango ya matumizi ya ardhi katika kanda 

hizo.  

14.  Mkakati wa uratibu wa uandaaji 

na usimamizi wa mipango ya 

matumizi ya ardhi haujulikani kwa 

wadau 

Mkakati wa uratibu wa uandaaji na usimamizi 

wa mipango ya matumizi ya ardhi ulioboreshwa 

na wadau ukamilishwe, usambazwe kwa wadau 

na uwezeshwe utekelezaji wake. 

15.  Ushirikiano hafifu na uhaba wa 

taarifa za mipango ya matumizi ya 

ardhi baina ya Sekta za Serikali 

zinazohusika na ardhi, Washiriki 

wa Maendeleo, Taasisi Binafsi, 

Taasisi za Elimu ya Juu, na Asasi 

za Kiraia 

Yaandaliwe makubaliano (Memorandum of 

Understanding) baina ya Sekta za Serikali 

zinazohusika na ardhi, Washiriki wa Maendeleo, 

Taasisi Binafsi, Taasisi za Elimu ya Juu, na 

Asasi za Kiraia kwa ajili ya kufanya kazi pamoja 

na ubadilishanaji wa taarifa.  

16.  Mpango wa Taifa wa Matumizi ya 

Ardhi (The National Land Use 

Framework Plan 2013-2033) na 

programu zake hazitekelezwi na 

hazijulikani kwa wadau 

Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi pamoja 

na programu zake uzinduliwe rasmi ili 

kuutambulisha kwa wadau kwa ajili ya 

utekelezaji 

 

5. MKAKATI WA KUTATUA CHANGAMOTO ZA UPANGAJI, UTEKELEZAJI NA 

USIMAMIZI WA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI 

Changamoto na mapendekezo yaliyoainishwa na wadau kama ilivyoonyeshwa katika 

Jedwali Na. 1 ndio chimbuko la kuandaliwa kwa Mpango kazi wa Kukabiliana na 

Changamoto za Upangaji, Utekelezaji na Usimamizi wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi 

nchini. Kati ya changamoto zilizobainishwa katika Jedwali Na. 1 hapo juu, 

uchambuzi ulifanyika na kupata changamoto kuu 8 kama ifuatavyo;  

a) Upangaji wa matumizi ya ardhi kutopewa kipaumbele hivyo kuwepo kwa 

kasi ndogo ya uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi nchini, 
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b) Kukosekana kwa mipango ya matumizi ya ardhi katika ngazi mbalimbali na 

usimamizi duni wa mipango iliyopo kusababisha kuongezeka kwa migogoro 

ya ardhi, 

c) Upungufu/uhaba wa kanzidata ya wadau na taarifa za mipango ya 

matumizi ya ardhi, 

d) Ushiriki mdogo wa wanawake na makundi mengine katika jamii katika 

uandaaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi, 

e) Kutokuwepo na uratibu na mawasiliano ya kutosha baina ya Serikali, Asasi 

za kiraia na wadau wa maendeleo katika upaagaji, utekelezaji na usimamizi 

wa mipango ya matumizi bora ya ardhi, 

f) Mipango ya matumizi ya ardhi inaandaliwa lakini haitekelezwi na pia baadhi 

ya vijiji vyenye mipango kugawanywa 

g) Programu za Mpango wa Taifa wa Matumizi ya Ardhi wa 2013 -2033 

hazitekelezwi na hazijulikani kwa wadau na 

h) Ufuatiliaji na tathmini hafifu ya utekelezaji wa mipango ya matumizi ya 

ardhi. 

5.1 MPANGO KAZI WA KUPATIA SULUHISHO CHANGAMOTO NA 

KUTEKELEZA MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA NA WADAU 

Baada ya kubainisha changamoto kuu 8 za upangaji, utekelezaji na usimamizi wa 

mipango ya matumizi ya ardhi nchini, mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa na wadau umeandaliwa kwa kuzingatia changamoto husika, visababishi 

na mikakati ya utatuzi. Vile vile mpango kazi (Jedwali Na. 2) umeainisha mahitaji ya 

rasilimali fedha pamoja na wadau wanaohusika katika kutekeleza kazi husika. Kazi 

zilizoainishwa zitatekelezwa katika kipindi cha miaka mitano kuanzia Mwaka wa 

Fedha 2016/17. 
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Jedwali Na. 2: Mpango Kazi wa Kutatua Changamoto na Kutekeleza Mapendekezo ya Wadau Kuhusu 

Mipango ya Matumizi ya Ardhi Nchini Kuanzia Mwaka 2017 hadi 2021 

Na. 
Changam

oto 
Visababishi Malengo Mikakati 

Kazi za 
Kufanyika 

Matokeo Tarajiwa 

Mahitaji ya 

Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 
Utekelezaji 

(Miaka) 

1 2 3 4 5 

1. Kukosekana 
kwa mfumo 

jumuishi wa 
taarifa za 
mipango ya 
matumizi 
ya ardhi 

Ukosefu wa 
fedha 

Kuwa na 
kanzidata 

jumuishi/un
ganishi 
yenye 
taarifa 
sahihi za 
mipango ya 

matumizi 
ya ardhi 

Kushirikisha 
wadau 

mbalimbali 
kuchangia 
fedha kwa ajili 
ya utekelezaji 

Kufanya tathmini 
ya mahitaji ya 

mfumo 
jumuishi/unganishi 
wa kanzidata 

Kutambuliwa/kujulik
ana kwa mahitaji ya 

mfuno 
jumuishi/unganishi 
wa kanzidata 

15,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 

Zinazohusiana na 
Masuala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs, H/W 
zote, Sekta Binafsi 


  

Kutokuwepo 
kwa 
mawasiliano 
baina ya wadau 

Kuimarisha 
kituo cha 
taarifa cha 
Tume na 

kuanzisha 
mfumo 
unganishi wa 
kupata taarifa 
sahihi za 
mipango ya 

matumizi ya 
ardhi 

Kununua vifaa vya 
kwa ajili ya 
kanzidata 

Kuwepo kwa vifaa 
kwa ajili ya kutunzia 
na kuendesha 
mfumo jumuishi wa 

taarifa za mipango 
na matumizi ya ardhi 

90,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 
Zinazohusiana na 
Masuala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs, H/W 
zote, Sekta Binafsi 



Kuanzisha akaunti 

za mitandao ya 
kijamii (blogu, 
fesibuku na twita) 
na kuboresha tovuti 
ya Tume  

Wadau kupata kwa 

urahisi taarifa sahihi 
za mipango ya 
matumizi ya ardhi 

8,000,000 

NLUPC, CSOs/ 
/FBOs/INGOs/DPs 


  

Kuanzisha mfumo 
unganishi wa 
kanzidata 

Kuwepo kwa mfumo 
unganishi wa 
kanzidata 

150,000,000 

Kutoa elimu kwa 
wadau juu ya 
matumizi ya mfumo 
  

Kuongezeka kwa 
taarifa kutoka na 
kwenda kwa wadau 

250,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 
Zinazohusiana na 
Masuala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs,H/W 

zote,Sekta Binafsi 



Kuwepo kwa 
mawasiliano baina 
ya wadau kupitia 
mfumo 



 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha  513,000,000   
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Na. 
Changam

oto 
Visababishi Malengo Mikakati 

Kazi za 
Kufanyika 

Matokeo Tarajiwa 
Mahitaji ya 
Rasilimali 

(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 

Utekelezaji 
(Miaka) 

1 2 3 4 5 

2. Upangaji 
wa 
matumizi 
ya ardhi 

kutopewa 
kipaumbele 
hivyo 
kuwepo 
kwa kasi 
ndogo ya 

uandaaji 
wa 
mipango ya 
matumizi 
ya ardhi 

nchini 
  

Viongozi wa 
Kitaifa kutoipa 
kipaumbele na 
umuhimu wa 

mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

Upangaji 
wa 
matumizi 
ya ardhi 

nchini 
kupewa 
kipaumbele 
katika 
mipango ya 
kitaifa 

  

Kuhamasisha 
Viongozi wa 
kitaifa juu 
umuhimu wa 

upangaji wa 
matumizi ya 
ardhi 

Kuandaa andiko la 
umuhimu wa 
upangaji wa 
matumizi ya ardhi 

kupewa kipaumbele 
katika mipango ya 
kitaifa (BLM) 

Upangaji wa 
matumizi ya ardhi 
kuwa kipaumbele 
muhimu katika 

mipango ya kitaifa 

20,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 
zinazohusiana na 
maswala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs, H/W 
zote, Sekta Binafsi 



 
 
 
 

Kuhamasisha 
viongozi wa 
Kitaifa na 
wadau 
wengine juu ya 
umuhimu wa 

mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

Kuhamasisha 
Mawaziri na Kamati 
ya Bunge 
inayoshughulikia 

masuala ya ardhi 

Mipango ya Serikali 
na Maazimio ya 
Vikao vya Bunge 
kuweka umuhimu 

wa upangaji wa 
matumizi ya ardhi 

150,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 
zinazohusiana na 
maswala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs, H/W 
zote, Sekta Binafsi 



Kuhamasisha 
Wakurugenzi 
Watendaji wa 
Wilaya, Wakufunzi, 

Madiwani na 
Wanavijiji kuhusu 
upangaji matumizi 
ya ardhi katika 
ngazi mbalimbali 

Viongozi katika ngazi 
ya Wilaya na Vijiji 
kuwa na uelewa na 
kutenga fedha za 

upangaji wa 
matumizi ya ardhi 
katika maeneo yao 

260,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi 
zinazohusiana na 
maswala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/
INGOs/DPs, H/W 
zote, Sekta Binafsi 



Kupanga matumizi 

ya ardhi ya Wilaya 
25 

Kuwa na mipango ya 

matumizi ya ardhi ya 
Wilaya 25 

1,675,000,000 

NLUPC, Wizara na 

Taasisi 

zinazohusiana na 

maswala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/

INGOs/DPs, H/W 

zote, Sekta Binafsi 

    

Kupanga matumizi 
ya ardhi ya vijiji 

7500  

Kuwa na mipango ya 
matumizi ya ardhi ya 

vijiji 7500  11,775,000,000 

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha  13,880,000,000   
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Na. 
Changam

oto 
Visababishi Malengo Mikakati 

Kazi za 
Kufanyika 

Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 

(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 

Utekelezaji 
(Miaka) 

1 2 3 4 5 

3. 
  

Ushiriki 
mdogo wa 
wanawake 
na makundi 

mengine 
katika jamii 
katika 
upangaji, 
utekelezaji 
na 

usimamizi 
wa 
mipango ya 
matumizi 
ya ardhi 

  

Mila na desturi 
 
Kutotambuliwa 
na 

kutothaminiwa 
kwa mifumo ya 
maisha ya 
baadhi ya jamii.  
 
Kuhamia 

maeneo 
mengine kwa 
ajili ya kutafuta 
maeneo ya 
kilimo na 

malisho  
 
Majukumu ya 
kijamii.  
 
Uelewa mdogo 

wa masuala ya 
ardhi 
  
  

Kuwepo 
kwa 
mipango ya 
matumizi 

ya ardhi 
iliyoandaliw
a na 
kuzingatia 
mahitaji ya 
wanawake 

na makundi 
mengine 
  

Kuandaa 
mipango 
inayozingatia 
na kutekeleza 

maoni ya 
wanawake na 
makundi 
mengine 

Kuhamasisha kwa 
wakufunzi 
kuzingatia ushiriki 
na maoni ya 

wanawake na 
makundi mengine 
katika upangaji, 
utekelezaji na 
usimamizi wa 
mipango 

Masuala 
yanayogusa 
wanawake 
yanajitokeza 

katika upangaji, 
utekelezaji na 
usimamizi wa 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

250,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na maswala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/ING

Os/DPs, H/W zote, 
Sekta Binafsi 
 

 

 
 

 
 

 
 

 
 

 
 

Kujenga 
uwezo kwa 
njia ya elimu 

na 
uhamasishaji 
kwa jamii 
  

Kutoa mafunzo na 
kuhamasisha 
makundi 

mbalimbali 
kushiriki katika 
masuala ya 
uandaaji, 
usimamizi na 
utekelezaji wa 

mipango ya 
matumizi ya ardhi 

Ushiriki thabiti 
(active 
participation) wa 

wanawake na 
makundi 
mengine katika 
uandaaji, 
usimamizi na 
utekelezaji wa 

mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

300,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na Masuala ya Ardhi, 

CSOs/NGOs/FBOs/ING
Os/DPs, H/W zote, 
Sekta Binafsi, Vyuo 
vya Elimu ya Juu, 
CCWT, MNRT, 
TAMISEMI  

 
   

 

Kutoa elimu kwa 
njia mbalimbali 
kama vile 
machapisho, 
vipindi vya radio, 
nk 

Kuongezeka kwa 
ushiriki wa 
wanawake na 
makundi maalum 
katika kuandaa, 
kusimamia na 

kutekeleza 
mipango ya matu 
mizi ya ardhi. 

100,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na maswala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/ING
Os/DPs, H/W zote, 
Sekta Binafsi 

     

Kuandaa 
vipeperushi 
vinavyosisitiza na 
kuongoza 
ujumuishaji wa 
masuala 

yanayogusa 
wanawake na 

Kuwepo kwa 
vipeperushi 
vinavyotoa 
mwongozo wa 
ujumuishaji wa 
masuala ya 

wanawake na 
makundi 

50,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na maswala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/ING
Os/DPs, H/W zote, 
Sekta Binafsi 

  
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makundi mengine 

e katika upangaji, 
utekelezaji na 
usimamizi wa 
matumizi ya ardhi 

menngine katika 

upangaji, 
utekelezaji na 
usimamizi wa 
matumizi ya 
ardhi 

Kusambaza 
vipeperushi kwa 
wadau na 
wakufunzi 

Wadau na 
wakufunzi kuwa 
na vipeperushi 
na kuvitumia 

katika kazi za 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

30,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na maswala ya Ardhi, 
CSOs/NGOs/FBOs/ING

Os/DPs, H/W zote, 
Sekta Binafsi 

    

     

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha 730,000,000    

 

Na. 
Changamot

o 
Visababishi Malengo Mikakati 

Kazi za 
Kufanyika 

Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 
Utekelezaji 

(Miaka) 

1 2 3 4 5 

4.  Kutokuwepo 
na uratibu 
na 
mawasiliano 
ya kutosha 

baina ya 
serikali, 
Asasi za 
kiraia na 
wadau wa 
maendeleo 

katika 
upangaji, 
utekelezaji 
na usimamizi 

Ukosefu wa 
rasilimali fedha  
 
 
Mawasiliano 

hafifu miongoni 
mwa wadau 
 
Serikali 
kutoweka 
kipaumbele 

Upangaji, 
Uandaajii, 
utekelezaji na 
Usimamizi wa 

Kuwa na 
Uratibu 
thabiti na 
mawasilian
o miongoni 

mwa 
wadau wa 
upangaji, 
utekelezaji 
na 
usimamizi 

wa 
mipango ya 
matumizi 
ya ardhi 

Kuwa na 
mfumo wa 
uratibu na 
mawasiliano 
baina ya 

wadau 
mbalimbali 
 
Kuanzisha 
jukwaa la 
wadau 

kuainisha 
vyanzo vya 
fedha kwa 
ajili ya 

Kutoa elimu na 
uhamasishaji juu 
ya umuhimu wa 
upangaji wa 
matumizi ya ardhi 

Kupungua kwa 
migogoro na 
migongano ya 
kimaslahi 
miongoni mwa 

wadau wa 
matumizi ya 
ardhi 

- 

NLUPC, Wizara,Taasisi 
za Serikali, Taasisi za 
Kifedha, Sekta binafsi, 
Washirika wa 
Maendeleo,  Asasi za 

kiraia, Jamii 

     

Kuunda kamati ya 

uratibu; 

Ongezeko la 

wadau wenye 
dhamira ya 
kuwezesha 
utekelezaji wa 
mkakati na 
mpango kazi 

- 

NLUPC, Wizara,Taasisi 

za Serikali, Taasisi za 
Kifedha, Sekta binafsi, 
Washirika wa 
Maendeleo, Asasi za 
kiraia, Jamii  

     
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wa mipango 

ya matumizi 
bora ya 
ardhi 

matumizi ya 

ardhi; 

 

 

uandaaji na 

utekelezaji 
wa mipango 

Kuboresha 

mkakati wa 
mawasiliano wa 
Tume 
utakaoshirikisha 
wadau. 

Ushirikiano na 

mshikamano 
thabiti miongoni 
mwa wadau. 

50,000,000 

 

     

Kuwepo 
kwa 
mawasilian
o na 

Muunganis
ho kati ya 
Serikali Kuu 
na Serikali 
za Mitaa 
kuhusu 

masuala ya 
mipango ya 
matumizi 
ya ardhi 
nchini 

Kuandaa 
mkakati 
mahususi wa 
kushirikisha 

sekta zote za 
serikali na 
wadau 
katika 
kupanga 
bajeti na 

kutekeleza 
masuala ya 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

Kuboresha 
mkakati wa 
uratibu kuendana 
na mahitaji ya 

sasa 

Kuwepo kwa 
jukwaa la wadau 
(Stakeholders 
Platform) na 

Muunganisho wa 
Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa 
kwenye masuala 
ya matumizi ya 
ardhi nchini 

50,000,000 

Serikali, Taasisi za 
Kifedha, Sekta binafsi, 
Washirika wa 
Maendeleo, Asasi za 

kiraia Jamii  

 

   

 

Kubainisha vyanzo 
vya fedha kwa 
kushirikiana na 

wadau. 

Ongezeko la 
bajeti 
inayotengwa kwa 

ajili ya uandaaji 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi; 
 
Wadau kuweka 

kipaumbele 
kutenga bajeti 
kuwezesha 
kuchangia 
uendeshaji wa 
jukwaa la wadau 

 

30,000,000 

Serikali, Taasisi za 
Kifedha, Sekta binafsi, 
Washirika wa 

Maendeleo, Asasi za 
kiraia Jamii  

 

   

 

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha 130,000,000   
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Na. Changamoto Visababishi Malengo Mikakati 
Kazi za 

Kufanyika 
Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 

Utekelezaji 
(Miaka) 

1 2 3 4 5 

5 Baadhi ya 
mipango ya 

matumizi ya 
ardhi ya vijiji 
inaandaliwa lakini 
haitekelezwi na 
baadhi ya vijiji 
kugawanywa 

Kutotengwa 
bajeti ya 

kutosha na 
wadau 
mbalimbali 

Mipango ya 
matumizi 

ya ardhi 
inaandaliwa 
na 
kutekelezw
a ipasasvyo 
kwa 

kuzingatia 
hatua zote 
za msingi 

Kufanya 
uhamasishaji 

wa kutosha 
juu ya 
umuhimu wa 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi na 

bajeti ya 
utekelezaji 
wake; 

Kutoa elimu kwa 
wadau wa 

mipango ya 
matumizi ya ardhi 

Kuwepo kwa 
mipango ya 

matumizi ya ardhi 
ya vijiji 
iliyokamilika kwa 
kuandaliwa kwa 
hatua zote (Hatua 
ya I- VI) 

100,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 

TAMISEMI, Mashirika 
Binafsi 

       

 Kutohusishwa 
kikamilifu 
wadau wa sekta 
husika 

  Kujumuisha  
(integration) 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi kwa 
sekta 

zinazolandana 
pamoja na 
wadau 
mbalimbali 

Kuhusisha wadau 
katika kutenga 
bajeti kwa ajili ya 
utekelezaji wa 
program za 
Mpango wa Taifa 

wa Matumizi ya 
Ardhi 

Wadau kushiriki 
ktk utekelezaji wa 
mipango 

- 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
TAMISEMI, Mashirika 
Binafsi 

     

Kukinzana kwa 
baadhi ya sheria 
zinazosimamia 

ardhi au 
rasilimali zilizo 
juu ya ardhi 

  

  Kuwepo 
uratibu na 
mkakati wa 
kuhusisha 
wadau wote 

wanaohusika 
na mpango 
wa matumizi 
ya ardhi kwa 
ngazi zote 

Kutoa elimu kwa 
wadau na 
wananchi juu ya 
umuhimu na 
uzingatiaji wa 

Kanuni na Sheria 
ndogo zilizowekwa 
kusimamia 
Mipango ya 
matumizi ya ardhi 

Kupungua au 
kutokuwepo kwa 
migogoro ya 
matumizi ya ardhi 

- 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
TAMISEMI, Mashirika 
Binafsi 

     
  

  

  

  

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha 100,000,000 
  

 

Na. 
Changam

oto 
Visababishi Malengo Mikakati Kazi za Kufanyika 

Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 
Utekelezaji 
(Miaka) 
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1 2 3 4 5 

6. Programu 
za Mpango 
wa Taifa 

wa 
Matumizi ya 
Ardhi wa 
2013 -2033 
hazitekelez

wi na 
hazijulikani 
kwa wadau 

Kutopewa 
kipaumbele 

Kuwepo 
kwa uelewa 
wa wadau 

juu ya 
Programu 
za Mpango 
wa Taifa 
wa 

Matumizi 
ya Ardhi. 

Kutoa elimu 
juu ya uwepo 
wa programu 

za Mpango na 
kuwahusisha 
wadau 

Kuhamasisha sekta 
husika kupitia 
vyombo vya habari 

juu ya utekelezaji 
wa programu za 
Mpango wa Taifa 
kwa kila Sekta. 

Kutangazwa kwa 
Mpango wa Taifa 
na Programu zake 

50,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
TAMISEMI, Mashirika 

Binafsi  
 

 
 

 
 

 
 

 
 

  

Ufinyu wa 
bajeti 
  
Kutohusishwa 
kikamilifu kwa 

wadau 
wengine 
  

Kuratibu utekelezaji 
wa programu za 
mpango wa Taifa wa 
Matumizi ya Ardhi 

Programu 
zinateelezwa na 
wadau wa sekta 
husika 

1,500,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
TAMISEMI, Mashirika 
Binafsi 

     

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha  1,550,000,000  

     

Na. 
Changamot

o 
Visababishi Malengo Mikakati 

Kazi za 
Kufanyika 

Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 
Utekelezaji 

(Miaka)

     
7. Uchache wa 

mipango  ya 

matumizi ya 
ardhi ya vijiji 
na usimamizi 
duni wa 
mipango 

iliyopo 
unasababish
a 
kuongezeka 
kwa 
migogoro ya 

ardhi na 
uharibifu wa 
mazingira 

Kukosekana 
kwa rasilimali 

fedha  
 
Upangaji wa 
matumizi ya 
ardhi kutokuwa 

kipaumble  
 
Kukosekana 
kwa uelewa wa 
madhara 
yatokanyo na 

ugawanywaji 
wa vijiji  
ambavyo tayari 
vina mipango ya 
matumizi ya 
ardhi  

 
Kukosekana 
kwa teknolojia 

Kupunguza 
migogoro 

ya 
matumizi 
ya ardhi 
baina ya 
watumiaji 

mbalimbali 

Kuwa na kanuni 
za kuratibu 

uhamaji kwa 
makundi 
mbalimbali ya 
watumiaji wa 
ardhi. 

Kutoa elimu 
kwa jamii juu ya 

sheria, kanuni, 
na miongozo 
mbalimbali 
inayohusu 
masuala ya 

ardhi. 

Kupungua kwa 
migogoro ya ardhi 

50,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 

Vyuo vya Elimu ya 
Juu, TAMISEMI, 
Mashirika Binafsi 

     

Kutoa elimu 
kwa taasisi 
zinazoshughulik

a na utatuzi wa 
migogoro ya 
Ardhi 

Kuwa na taasisi 
imara zenye uwezo 
wa kutatua 

migogoro ya Ardhi 
50,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
Vyuo vya Elimu ya 

Juu, TAMISEMI, 
Mashirika Binafsi 

     

Kujenga uwezo 
wa taasisi 
zinazoshughulik
a na utatuzi wa 
migogoro ya 
ardhi 

Kuandaa na 
kusambaza 
machapisho 
mbalimbali 
kuhusu sheria 
na kanuni 

mbalimbali za 
utatuzi wa 

Jamii kuwa na 
uelewa mkubwa 
juu ya masuala ya 
ardhi na utatuzi wa 
migogoro 

100,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
Vyuo vya Elimu ya 
Juu, TAMISEMI, 
Mashirika Binafsi 

     
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za kisasa za 

kupima ardhi 
Kutotekelezwa 
kwa sheria 
ndogo 
zilizotungwa 
kusimamia 

mipango hiyo 

migogoro ya 

Ardhi 

Kuingiza 
kwenye mitaala 
masuala ya 
msingi ya 
upangaji, 
utekelezaji na 

usimamizi wa 
ardhi na utatuzi 
wa migogoro ya 
ardhi  

Kuhamasisha 
taasisi za elimu 
kuingiza kwenye 
mitaala masuala 
ya msingi ya 
utatuzi wa 

migogoro ya 
ardhi  

Kuwepo kwa 
wahitimu wa vyuo 
wenye taaluma ya 
upangaji matumizi 
ya ardhi na utatuzi 
wa migogoro 

30,000,000 

NLUPC, Wizara zote, 
CSOs, H/W Zote, 
Vyuo vya Elimu ya 
Juu, TAMISEMI, 
Mashirika Binafsi 

     

Kuandaa 
mipango ya 
matumizi  
Ya ardhi 

inayozingati

a mahitaji 

ya makundi 

mbalimbali.  

Kushirikisha 
wadau 
mbalimbali 
kwenye 
kuandaa 

mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

Kuandaa 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi na 
kuhakikisha 

inatekelezwa  

Kila kipande cha 
ardhi kupangiwa 
matumizi stahiki 

- 

CSOs, TUME, MLHHS, 
H/W Zote, Vyuo, 
CCWT, MNRT, 
TAMISEMI 

     

Kuongezeka kwa 
tija kwenye 
uzalishaji na kuwa 
na matumizi 
endelevu ya ardhi 

na uhifadhi wa 
mazingira 

     

Kutafuta 
rasilimali fedha 

za kutekeleza 
mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

Upatikanji wa 
rasilimali fedha na 

kuandaliwa kwa 
mipango ya 
matumizi ya Ardhi 
nchini 

- 

CSOs, TUME, MLHHS, 
H/W Zote, Vyuo, 

CCWT, MNRT, 
TAMISEMI 

     

Tume ya Taifa 
ya mipango ya 
matumizi ya 
ardhi iwe na 
ofisi za kutolea 

huduma kwenye 
kanda  

Kuanzisha ofisi 
za kanda  

Kuongezeka kwa 
kasi ya upangaji wa 
matumizi ya Ardhi 

500,000,000 

NLUPC, Wizara ya 

Ardhi, Ofisi ya Rais - 

Utumishi 

     

Kuajiri/kupeleka 
watumishi 
kwenye ofisi za 
kanda  

Kurahisisha 
upatikanaji wa 
huduma za 
mipango ya 

matumizi ya Ardhi 
katika ngazi za 
kanda 

120,000,000      
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Kuhakikisha 

usalama wa 
haki ya 
kumiliki 
ardhi na 
kuongeza 
thamani ya 

ardhi 

Kuandaa 

mipango ya 
matumizi ya 
ardhi na 
kumilikisha 
vipande vya 
ardhi kwa 

watumiaji 

Kuandaa na 

kutoa hati milki 
za ardhi kwa 
watumiaji wa 
ardhi 

Kuwa na uhakika 

wa umiliki wa ardhi 

 

NLUPC, Wizara na 

Taasisi zinazohusiana 
na masuala ya Ardhi, 
Sekta Binafsi, Vyuo 
vikuu, CSOs, H/W 
Zote. 

     

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha  850,000,000   

 

Na. Changamoto Visababishi Malengo Mikakati 
Kazi za 

Kufanyika 
Matokeo 
Tarajiwa 

Mahitaji ya 
Rasilimali 
(Fedha) 

Wahusika wa 
Kutekeleza 

Muda wa 
Utekelezaji 

(Miaka) 

1 2 3 4 5 

8. Ufuatiliaji na 
tathmini hafifu 
ya utekelezaji 

wa mipango ya 
matumizi ya 

ardhi 

Ufinyu wa 
bajeti 
 
 
 
Kutokuwa na 

mwongozo 
wa pamoja 
wa ufuatiliaji 
na tathmini 
ya utekelezaji 

wa mipango 
ya matumizi 
ya ardhi 
 
 
 

 
 
 

Kujua hali 
halisi ya 
utekelezaji 
wa 
mipango ya 
matumizi 

ya ardhi 

Kuwa na 
mfumo mmoja 
wa ufuatiliaji 
utakao tumiwa 
na wadau wote 

Kupitia mifumo 
ya tathmini na 
ufuatiliaji iliyopo 
na kuiboresha 

Kuwa na ufanisi 
wa utekelezaji 
wa mipango ya 
matumizi ya 
ardhi 

40,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na masuala ya Ardhi, 
Sekta Binafsi, Vyuo 
vikuu, CSOs, H/W Zote. 

     

Kutengeneza 
mfumo mpya 
kwa ajili ya 
kufanya tathmini 

na ufuatiliaji 

Kuwa na ufanisi 
wa ufuatiliaji wa 
mipango ya 
matumizi ya 

ardhi 

150,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 
na masuala ya Ardhi, 
Sekta Binafsi, Vyuo 

vikuu, CSOs, H/W Zote. 

     

Kuwa na 
mipango ya 

matumizi 
ya ardhi 
inayotekele
zeka katika 
ngazi zote 
 

 
 
 

Kubaini sababu 
zilizopelekea 

mipango 
iliyopo 
kutotekelezwa 

Kufanya utafiti 
wa kujua sababu 

za 
kutokutekelezeka 
kwa mipango ya 
matumiz ya Ardhi 
iliyoandaliwa 

Kutekelezwa 
kwa mipango ya 

matumizi ya 
ardhi 40,000,000 

TUME, Wizara Zote, 
TAMISEMI, H/W zote, 

Vyuo, CSOs 
     

Kutoa matokeo 
ya utafiti kwa 

wadau  

Kutekelezwa 
kwa mipango ya 

matumizi ya 
ardhi 

10,000,000 

NLUPC, Wizara na 
Taasisi zinazohusiana 

na masuala ya Ardhi, 
Sekta Binafsi, Vyuo 
vikuu, CSOs, H/W Zote. 

 
   

 

 Jumla Ndogo ya Mahitaji ya Fedha 
 

240,000,000 
      

 JUMLA KUU YA MAHITAJI YA FEDHA 
 

17,993,000,000 
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5.2 MPANGO WA ELIMU KWA UMMA JUU YA MASUALA MBALIMBALI 

YANAYOKABILI UPANGAJI, UTEKELEZAJI NA USIMAMIZI WA 

MATUMIZI YA ARDHI NCHINI 

Mpango wa elimu kwa umma umeandaliwa kwa kuzingatia changamoto na masuala 

mbalimbali yanayohusu mipango ya matumizi ya ardhi nchini. Mpango huo wa elimu 

pia ulizingatia zaidi mikakati iliyobainishwa katika Mpango kazi ulioandaliwa ili kupatia 

suluhisho changamoto mbalimbali znazokabili sekta ya upangaji, utekelezaji na 

usimamizi wa matumizi ya ardhi nchini. Baadhi ya mikakati hiyo ni pamoja na;  

a) Kujenga uelewa kwa viongozi wa kitaifa juu umuhimu wa upangaji wa matumizi 

ya ardhi, 

b) Kujenga uelewa kwa wadau wengine juu ya umuhimu wa mipango ya matumizi 

ya ardhi, 

c) Kuhakikisha uwezeshaji katika kuandaa mipango unazingatia na kutekeleza 

maoni ya wanawake na makundi mengine, 

d) Kufanya uhamasishaji wa kutosha juu ya umuhimu wa mipango ya matumizi ya 

ardhi na bajeti ya utekelezaji wake, 

e) Kutoa elimu juu ya uwepo wa programu za Mpango wa Taifa wa Matumizi ya 

Ardhi 2013 -2033 na kuwahusisha wadau wote wanaotakiwa kutekeleza 

programu hizo, 

f) Kujenga uwezo wa taasisi zinazoshughulika na utatuzi wa migogoro ya ardhi na 

g) Kuingiza kwenye mitaala masuala ya msingi ya upangaji, utekelezaji na 

usimamizi wa ardhi na utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

Mpango wa elimu pia unaonyesha kazi zinazotakiwa kufanyika, wahusika wakuu, 

mahitaji ya rasilimali na muda wa utekelezaji. Jedwali Na. 4 linaonyesha Mpango 

huo wa Elimu kwa Umma 
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Jedwali Na. 3: Mpango wa Elimu Kwa Umma Kuhusu Masuala Mbalimbali Yanayokabili Upangaji, Utekelezaji Na 

Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi Nchini 

Na. Suala Kazi za Kufanyika Namna Itakavyofanyika Wahusika Muda wa 
Kutekeleza 

1.  Upangaji wa matumizi 
ya ardhi kutopewa 
kipaumbele hivyo 
kuwepo kwa kasi ndogo 
ya uandaaji wa mipango 
ya matumizi ya ardhi 
nchini 

Kuwashirikisha Mawaziri na Kamati 
za Bunge zinayoshughulikia 
masuala yanayohusiana na 
matumizi ya ardhi (land use related 
sectors) - Mainstreaming land use 
planning into their development 
plans 

Uhamasishaji ufanyike 
kupitia mikutano 
wakati wa vikao vya 
Bunge 

Kamati ya Taifa ya 
Uratibu wa Masuala ya 
Matumizi ya Ardhi 

Kila Nusu ya 
Mwaka 
(Desemba na 
Aprili) 

Kufanya uhamasishaji wa uelewa 
wa upangaji matumizi ya ardhi 
katika ngazi mbalimbali (Wakuu wa 
Mikoa, Wakuu wa Wilaya, 
Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya, 
Wakufunzi, Madiwani na Wanavijiji) 

Uhamasishaji ufanyike 
kupitia vikao vya 
wakurugenzi 
watendaji, vikao vya 
madiwani na mikutano 
mikuu ya vijiji 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila Robo ya 
Mwaka 

Uhamasishaji ufanyike 
kupitia vyombo vya 
habari 

Kamati ya Taifa ya 
Uratibu wa Masuala ya 
Matumizi ya Ardhi 

Kila Mwezi 

2.  Kukosekana kwa 
mipango  ya matumizi 
ya ardhi katika ngazi 
mbalimbali na usimamizi 
duni wa mipango iliyopo 
kusababisha 
kuongezeka kwa 
migogoro ya ardhi 

Kutoa elimu kwa jamii juu ya 
sheria, kanuni, na miongozo 
mbalimbali inayohusu masuala ya 
ardhi. 

Elimu itolewe kupitia 
vyombo vya habari na 
mitandao mfano 
Televisheni, Tovuti, 
Blogu, Redio na 
Magazeti 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila Mwezi 

Kutoa elimu kwa umma juu ya 
umuhimu wa mipango ya matumizi 

Elimu itolewe kupitia 
vyombo vya habari na 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 

Kila Mwezi 
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Na. Suala Kazi za Kufanyika Namna Itakavyofanyika Wahusika Muda wa 
Kutekeleza 

ya ardhi kama suluhisho la 
migogoro ya matumizi ya ardhi 

mitandao mfano 
Televisheni, Tovuti, 
Blogu, Redio na 
Mgazeti 

Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

 
 
 
 
 

Kutoa elimu kwa taasisi 
zinazoshughulika na upangaji, 
usimamizi, utekelezaji wa matumizi 
ya ardhi na utatuzi wa migogoro ya 
ardhi  

Elimu itolewe kupitia 
warsha na vyombo vya 
habari 
 
 
 
 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila robo ya 
Mwaka 
 
 
 
 
 

  Kutoa elimu kwa mabaraza ya ardhi 
ngazi ya Wilaya, Kata na Vijiji jinsi 
ya utatuzi wa migogoro ya ardhi 

Elimu itolewe kupitia 
warsha, vyombo vya 
habari, tovuti na 
mitandao 

Mabaraza ya Ardhi ya 
Wilaya, Kata na Vijiji 
 
Kamati ya Kitaifa Utatuzi 
wa Migogoro ya Ardhi 
 
Kamati ya Kisekta ya 
Matumizi ya Ardhi 
 
Wanasheria Ngazi ya 
Halmashauri 

Kila robo ya 
Mwaka 
 
 
 
 
 

3.  Upungufu/uhaba wa 
kanzidata ya mipango 
ya matumizi ya ardhi 

Kutoa elimu kwa wadau juu ya 
matumizi ya mfumo 

Elimu itolewe kupitia 
Warsha na Mikutano 
ya Wadau 

Msimamizi wa Mfumo, 
Kamati ya Taifa ya 
Uratibu wa Masuala ya 
Matumizi ya Ardhi 
 

Kila Mwaka 

4.  Ushiriki mdogo wa 
wanawake na makundi 
mengine katika jamii 
katika uandaaji, 

Kutoa elimu kwa wakufunzi (ToT) 
kuzingatia ushiriki na maoni ya 
wanawake na makundi mengine 
katika upangaji, utekelezaji na 

Elimu itolewe kwa 
kuwa na mafunzo ya 
muda mfupi 
yanayolenga mahitaji 

Tume 

Kamati ya Taifa ya 
Uratibu wa Masuala ya 

Kila Mwaka 
(Endelevu) 
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Na. Suala Kazi za Kufanyika Namna Itakavyofanyika Wahusika Muda wa 
Kutekeleza 

utekelezaji na usimamizi 
wa mipango ya 
matumizi ya ardhi 

usimamizi wa mipango na ushiriki wa  
wanawake na makundi 
mengine katika 
mipango ya matumizi 
ya ardhi 

Matumizi ya Ardhi, 

Kamati ya Upangaji 
Matumizi ya Ardhi ya 
Wilaya 

Vyuo vya Elimu ya Juu 

Kutoa mafunzo na kuhamasisha 
makundi mbalimbali (wanawake, 
wafugaji na wawindaji) kushiriki 
katika masuala ya uandaaji, 
usimamizi na utekelezaji wa 
mipango ya matumizi ya ardhi 

Elimu itolewe kupitia 
vyombo vya habari, 
tovuti, warsha na 
mitandao  

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila Mwaka 
(Endelevu) 

5.  Kutokuwepo na uratibu 
na mawasiliano ya 
kutosha baina ya 
serikali, Asasi za kiraia 
na wadau wa 
maendeleo katika 
upangaji, utekelezaji na 
usimamizi wa mipango 
ya matumizi bora ya 
ardhi 

Kutoa elimu na uhamasishaji juu ya 
umuhimu wa upangaji wa matumizi 
ya ardhi na umuhimu wa uratibu na 
mawasiliano baina ya wadau 

Elimu itolewe kupitia 
mikutano ya kisekta, 
mikutano ya wadau, 
vyombo vya habari na 
mawasiliano ya kiofisi 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila Robo ya 
Mwaka 
(Endelevu) 

6.  Mipango ya matumizi ya 
ardhi inaandaliwa lakini 
haitekelezwi.  

Kutoa Elimu kwa wadau na 
wananchi juu ya umuhimu na 
uzingatiaji wa Kanuni na Sheria 
ndogo zilizowekwa kusimamia 
Mipango ya matumizi ya ardhi 

Elimu ya hatua za 
upangaji itolewe 
kupitia vyombo vya 
habari, tovuti, warsha 
na mitandao 

Tume, 
Wizara (Ardhi, Kilimo, 
Mifugo, TAMISEMI, 
Maliasili, Habari), 
Taasisi, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo 

Kila Robo ya 
Mwaka 
(Endelevu) 

7.  Programu za Mpango 
wa Taifa wa Matumizi 

Kufanya uhamasishaji kwa wadau ili 
wazifahamu na kuzitekeleza 

Elimu juu ya 
utekelezaji wa 

Tume, 
Kamati ya Kisekta ya 

Kila Robo ya 
Mwaka 
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Na. Suala Kazi za Kufanyika Namna Itakavyofanyika Wahusika Muda wa 
Kutekeleza 

ya Ardhi wa 2013 -2033 
hazitekelezwi na 
hazijulikani kwa wadau 

Programu za Mpango wa Taifa wa 
Matumizi ya Ardhi 

programu za mpango 
itolewe kupitia 
mikutano ya kisekta, 
vyombo vya habari, 
tovuti, warsha na 
mitandao 

Matumizi ya Ardhi, 
Wizara,  
TAMISEMI 

(Endelevu) 

8.  Ufuatiliaji na tathmini 
hafifu ya utekelezaji wa 
mipango ya matumizi ya 
ardhi 

Kutoa matokeo ya tafiti kwa wadau Matokeo ya tafiti 
yatolewe kupitia 
vyombo vya habari, 
tovuti, warsha na 
mitandao 

Tume,  
Vyuo Vya Elimu ya Juu, 
Taasisi za Utafiti, 
Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi 
 

Kila Mwaka 
(Endelevu) 
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